Hoà tan hoàn toàn m gam Al vào dung dịch HNO3 rất loãng thì thu được hỗn hợp gồm 0,015 mol khí N2O và 0,01mol khí NO (phản ứng không tạo NH4NO3). Giá trị của m là:

admin

Câu hỏi số 360710:

Vận dụng

Hoà tan hoàn toàn m gam Al vào dung dịch HNO3 rất loãng thì thu được hỗn hợp gồm 0,015 mol khí N2O và 0,01mol khí NO (phản ứng không tạo NH4NO3). Giá trị của m là:

Đáp án đúng là: B

Quảng cáo

Phương pháp giải

Sử dụng phương pháp bảo toàn e

Tổng số mol e Al nhường = Tổng mol e N+5 nhận

Giải chi tiết

Đặt nAl = a(mol)

Có: ne(Al nhường) = ne(N+5 nhận)

→ 3a = 0,12 + 0,03

→ a = 0,05 (mol)

→ mAl = 0,05.27 = 1,35 (g)

Tham Gia Group Dành Cho 2K9 Chia Sẻ, Trao Đổi Tài Liệu Miễn Phí

>> Học trực tuyến Lớp 10 cùng thầy cô giáo giỏi tại Tuyensinh247.com, Cam kết giúp học sinh học tốt, bứt phá điểm 9,10 chỉ sau 3 tháng, hoàn trả học phí nếu học không hiệu quả.

Hỗ trợ - Hướng dẫn

  • 024.7300.7989

  • 1800.6947 free

(Thời gian hỗ trợ từ 7h đến 22h)
Email: lienhe@


BÁO LỖI CÂU HỎI

Với mong muốn không ngừng nâng cao chất lượng ngân hàng đề thi Tuyensinh247.com rất mong muốn nhận được những góp ý, những phản hồi tích cực từ phía Thầy, Cô và các em học sinh trên cả nước.

Xin trân trọng cảm ơn!

Chọn lý do:

Chi tiết lỗi:

Gửi